2021 Chisankho cha Purezidenti waku Cape Verdean

From Wikipedia
Jump to navigation Jump to search

Zisankho za Purezidenti zidachitikira ku Cape Verde pa 17 Okutobala 2021. Zotsatira zake zidakhala chigonjetso kwa a José Maria Neves achipani chotsutsa cha African Party for the Independence of Cape Verde (PAICV), omwe adalandira 52% ya mavoti.

Chiyambi[Sinthani | sintha gwero]

Purezidenti wotuluka a Jorge Carlos Fonseca adasankhidwa koyamba pambuyo pa chisankho cha 2011, ndipo adasankhidwanso mu 2016 atapambana mavoti 74%.

Dongosolo lazisankho[Sinthani | sintha gwero]

Purezidenti adasankhidwa pogwiritsa ntchito njira ziwiri zojambulidwa ndi ovota omwe akukhala mdziko muno komanso akunja. Oyenerera ayenera kukhala nzika "zaku Cape Verdean, omwe alibe dziko lina"; opitilira zaka 35 patsiku lokonzekera chisankho; ndipo akhala mdzikolo zaka zitatu lisanafike tsiku lomwelo. Ntchito yolembetsa ngati munthu wofunsidwa iyenera kuperekedwa ku Khothi Loona za Malamulo kuti ivomerezedwe, ndipo imafunikira kuti asayine osachepera 1,000 komanso osankhidwa pafupifupi 4,000.

Pa 27 Julayi 2021 Purezidenti wogwirizira Jorge Carlos Fonseca adapereka lamulo lotsimikizira kuti zisankho zidzachitika pa 17 Okutobala, ndikubwerera kwachiwiri kwakanthawi kwa 31 Okutobala. Fonseca iyemwini sanali woyenera kuthamanga chifukwa cha malire a nthawi. Lamuloli limafuna kuti ofuna kulembetsa alembetse masiku 60 chisanachitike chisankho, motero kukhazikitsa tsiku lomaliza pa 17 Ogasiti.

Otsatira[Sinthani | sintha gwero]

Zipani ziwiri zazikulu, PAICV ndi Movement for Democracy (MpD), onse adasankha nduna zazikulu zakale ngati ovomerezeka. PAICV idasankha a José Maria Neves, ndipo a MpD adasankha Carlos Veiga. Veiga adapikisana nawo kukhala purezidenti mu 2001 (pomwe adagonja ndi mavoti 12 okha pa 153,406 omwe adaponyedwa mgawo lachiwiri) ndi 2006 (kutaya ndi malire ochepera 2%).

Kuphatikiza pa omwe adapikisana nawo awiri, osankhidwa ena asanu adawonekera pavoti.

Kampeni[Sinthani | sintha gwero]

Nthawi yochita kampeni idayamba pa 30 Seputembala ndipo idatha pa 15 Okutobala. Otsogola a Veiga ndi a Neves onse adalonjeza kudzetsa bata dziko lino chifukwa cha zovuta zomwe zikuchitika ku COVID-19, zomwe zidasokoneza kwambiri chuma.

Zotsatira zoyambirira[Sinthani | sintha gwero]

Wosankhidwa wa PAICV a José Maria Neves adasankhidwa mgawo loyamba ndi mavoti opitilira 51%. Aka kanali koyamba kuti PAICV ipambane chisankho cha purezidenti kuyambira 2006, pomwe a Pedro Pires adasankhidwa kukhala purezidenti.

Template:Percentage bar
CandidatePartyVotes%
José Maria NevesAfrican Party for the Independence of Cape Verde95,77651.74
Carlos VeigaMovement for Democracy78,42442.37
Casimiro de PinaIndependent3,3431.81
Fernando Rocha DelgadoIndependent2,5161.36
Helio SanchesIndependent2,1171.14
Gilson AlvesIndependent1,5570.84
Joaquim MonteiroIndependent1,3750.74
Total185,108100.00
Valid votes185,10896.90
Invalid/blank votes5,9273.10
Total votes191,035100.00
Registered voters/turnout398,63647.92
Source: CNE

Zolemba[Sinthani | sintha gwero]